[Sản phẩm] Colocol ® Extra | Colocol - Thuốc giảm đau - Hạ sốt
Colocol-Extra-Hop3MATColocol-Extra-Hop3MAT

Colocol ® Extra

Colocol-Extra

Thành Phần

Paracetamol: 500mg
Cafein: 65mg
Tá dược: Vừa đủ 1 viên.
Colocol-Extra

Chỉ Định

Colocol ® Extra được chỉ định để:
- Giảm đau từ mức nhẹ đến vừa, bao gồm: Đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau cơ bắp, đau họng, đau răng, đau nhức do cảm lạnh hay cảm cúm, đau sốt sau khi tiêm vắc xin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa…
- Hạ sốt, kể cả các trường hợp chống chỉ định với aspirin hoặc các thuốc NSAIDs.
Colocol-Extra

Liều Dùng - Cách Dùng

- Người lớn và trẻ em bằng hoặc trên 12 tuổi nên dùng 1 đến 2 viên/lần, ngày 2 đến 4 lần.
- Thời gian mỗi lần cách nhau là 4 đến 6 giờ.
- Trẻ em từ 7 đến 12 tuổi: uống 1 viên/lần, cách 4-6 giờ một lần.
- Trẻ em dưới 6 tuổi: dạng bào chế này không phù hợp.
- Không dùng quá liều chỉ định.
Colocol-Extra

Thông tin

Dạng bào chế: Viên nén dài bao phim.

Dạng trình bày: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Cơ chế tác dụng
Colocol ® Extra là thuốc giảm đau – hạ sốt hiệu quả nhờ sự phối hợp tác dụng của hai hoạt chất paracetamol và cafein:
- Paracetamol (N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Paracetamol giảm đau bằng cách ức chế tổng hợp prostaglandin F2, làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh cảm giác với các chất gây đau như bradykinin, serotonin. Ngoài tác dụng giảm đau, paracetamol có tác dụng hạ sốt bằng cách tác động đến trung tâm điều nhiệt ở cùng dưới đồi gây giãn mạch từ đó làm tăng lưu lượng máu ngoại biên, tăng toát mồ hôi và thải nhiệt.
- Cafein tác động lên hệ thần kinh, gây co các mạch máu não, làm giảm cường độ cũng như giảm thời gian của cơn đau, đặc biệt là đau đầu. Khi phối hợp với paracetamol, cafein tạo ra hiệu quả giảm đau mạnh hơn, giúp bệnh nhân tỉnh táo hơn.

Chống chỉ định:
- Mẫn cảm với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Suy gan, suy thận nặng.
- Thiếu hụt men glucose-6-phosphatdehydrogenase.
- Suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu.

Thận trọng: Bạn nên thận trọng sử dụng thuốc trong trường hợp sau:
- Thiếu máu mãn tính.
- Bệnh lý gan, thận.
- Nghiện rượu (vì cả paracetamol và rượu đều có hại đối với gan).
- Thuốc có chứa cafein, tránh sử dụng đồng thời quá nhiều các đồ uống có chứa cafein như chè, café, cola…
- Bác sỹ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng (tuy rất ít xảy ra) như: hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Hội chứng Steven-Johnson (SJS): là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Steven-Johnson (SJS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.
- Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm:
+ Các tổn thương đa dạng ở da: ban dạng sởi, ban dạng tinh hồng nhiệt, hồng ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người.
+ Tổn thương niêm mạc mắt: viêm giác mạc, viêm kết mạc mủ, loét giác mạc.
+ Tổn thương niêm mạc đường tiêu hóa: viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu, họng thực quản, dạ dày, ruột.
+ Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu.
+ Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan… tỷ lệ tử vong cao 15-30%.
- Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan tỏa rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu múi trung tính tăng cao.
- Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Phụ nữ có thai – cho con bú
- Paracetamol qua được hàng rào nhau thai và được bài tiết vào sữa mẹ. Tuy nhiên, các kinh nghiệm sử dụng paracetamol cho phụ nữ mang thai và cho con bú chưa xác định được nguy cơ nào đối với sự phát triển của phôi thai và trẻ bú sữa mẹ.
- Colocol ® Extra có hàm lượng cafein thấp do vậy không ảnh hưởng đến sự phát triển của phôi thai.

Tác động của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy móc: Không có ảnh hưởng đáng kể.

Tương tác thuốc
- Sử dụng paracetamol liều cao và dài ngày với thuốc chống đông máu như coumarin và các dẫn chất indandion có thể làm tăng nhẹ tác dụng của thuốc chống đông.
- Paracetamol có thể gây hạ sốt mạnh ở người bệnh khi dùng đồng thời với phenothiazine hoặc liệu pháp hạ nhiệt.
- Các thuốc khi dùng cùng với paracetamol làm tăng nguy cơ gây độc cho gan bao gồm các thuốc chống co giật (barbiturat,...) và thuốc chống lao. Do đó, người bệnh cần hạn chế sử dụng paracetamol khi đang dùng các thuốc trên.

Tác dụng không mong muốn
Ở liều điều trị, Colocol ® Extra được dung nạp tốt. Các tác dụng phụ thường nhẹ, thoáng qua và rất hiếm khi xảy ra, bao gồm rối loạn tiêu hóa, ban da và các phản ứng dị ứng.
Trong một số trường hợp, có thể giảm bạch cầu trung tính, tiểu cầu và toàn thể huyết cầu. Tuy nhiên, so với aspirin hay các thuốc giảm đau khác, paracetamol có ưu điểm không gây kích ứng dạ dày, do đó thuốc được sử dụng trên lâm sàng một cách rộng rãi.
Khi sử dụng liều cao của cafein (ít hơn 600mg/ngày) được báo cáo có thể dẫn đến hiện tượng cafein hóa với các biểu hiện đặc trưng như lo lắng, bồn chồn và rối loạn giấc ngủ.
Cafein có thể gây ra sự lo lắng và hoảng loạn ở những bệnh nhân rối loạn hoảng sợ và có thể làm nặng thêm hội chứng tiền mãn kinh.
Thông báo cho bác sỹ những tác dụng phụ gặp phải trong quá trình sử dụng thuốc.

Quá liều
- Quá liều paracetamol chỉ xảy ra khi dùng liều độc duy nhất (trên 30 viên) hoặc dùng liều cao liên tiếp trong nhiều ngày. Các triệu chứng quá liều xuất hiện trong vòng 2-3 giờ đầu như buồn nôn, nôn, đau bụng. Nặng hơn, có thể gây methemoglobin máu (xanh tím da và niêm mạc), rối loạn ý thức, suy giảm chức năng gan dẫn đến vàng da nếu không được xử trí kịp thời.
- Quá liều cafein hiếm khi xảy ra, do hàm lượng cafein có trong Colocol Extra thấp chỉ tương đương với lượng cafein có trong thức ăn hoặc đồ uống bình thường. Nếu có, các triệu chứng có thể là mất ngủ, bồn chồn, kích thích nhẹ…

Xử trí quá liều
Báo ngay cho nhân viên y tế để có sự can thiệp kịp thời, thậm chí ngay cả khi triệu chứng quá liều chưa xuất hiện. Có thể sử dụng acetylcystein hoặc methionine làm chất giải độc.
Nếu xử trí chậm (sau 36 giờ), gan đã bị tổn thương sẽ khó hồi phục.

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Bản quản: Nơi khô mát <28 độ C, tránh ánh sáng trực tiếp.

Tiêu chuẩn: TCCS.

Số đăng ký: VD-16583-12.

Để xa tầm tay trẻ em.
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Nếu cần thêm thông tin hỏi ý kiến của bác sỹ, dược sỹ.